ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭੱਜਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਮਿਸਾਲ ਬਣਿਆ ਇਹ ਨੌਜਵਾਨ

ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ ਨਵੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਉਗਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਿਸ ਨੌਜਵਾਨ ਕਿਸਾਨ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਮਾਨਸਾ: ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ ਨਵੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਉਗਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਿਸ ਨੌਜਵਾਨ ਕਿਸਾਨ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ, 21 ਸਾਲ ਦਾ ਇਹ ਨੌਜਵਾਨ ਚੰਦਨ ਦੀ ਖੇਤੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਡਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਦੀ ਖੇਤੀ ਵੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਨੌਜਵਾਨ ਡਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਦੀ ਸਿਰਫ਼ ਇਕ ਕਿਸਮ ਹੀ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਲੈ ਕੇ ਆਇਆ ਹੈ।ਇਸ ਨੌਜਵਾਨ ਨੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸਪੋਕਸਮੈਨ ਨਾਲ ਖਾਸ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਖੇਤੀ ਕਰਨ ਦੇ ਢੰਗ ਦੱਸੇ। ਨੌਜਵਾਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਖੇਤੀ ਕਰਦਿਆਂ ਨੂੰ 3 ਸਾਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਕੁੱਲ 12 ਕਿਸਮਾਂ ਵਿਚ ਡਰੈਗਨ ਫਰੂਟ ਦੀ ਖੇਤੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਵਾਲੀਵਾ ਰੋਜ਼ਾ, ਡੀਲਾਈਟ, ਕੋਨੀਮੇਅਰ, ਐਸਿਡ ਸੂਗਰ, ਅਸਮਤਾ, ਤਿੰਨ ਯੈਲੋ ਚਨੇ, ਇਜ਼ਗੋਲਡਨ, ਅਸ਼ੀਗੋਲਡਨ, ਐਕੋਡੇਰੀਅਨ ਕਲੋਰਾ, ਵੀਤਲਨ ਵਾਈਟ ਤੇ ਰੈੱਡ।

ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਿੰਗੀ ਕਿਸਮ ਇਸ ਵਿਚ ਇਜ਼ਗੋਲਡਨ ਅਤੇ ਅਸ਼ੀਗੋਲਡਨ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਵਿਚ ਫਰਕ ਕੋਈ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਮਨਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿਰਫ਼ ਇਸ ਦੀ ਸਟਰਕਚਰ ਵਿਚ ਹੀ ਫਰਕ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਹੋਲ ਸੇਲ ਦਾ ਰੇਟ 500 ਤੋਂ 600 ਹੈ। ਜਦੋਂ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਇਸ ਫਰੂਟ ਨੂੰ ਉਗਾਉਣ ਲਈ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਮਿੱਟੀ ਵਿਚ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਤੱਤ ਹੋਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਅਮਨਦੀਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਿਸਮ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਵਿਚ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਫਰੂਟ ਦੀ ਖੇਤੀ ਵਿਚ ਪਾਮੀ ਨਹੀਂ ਖੜ੍ਹਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।ਉਹਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਇਸ ਵਿਚ ਪਾਣੀ ਖੜ੍ਹਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਫਰੂਟ ਨੂੰ ਇਕ ਪੀਲੇ ਰੰਗ ਦੀ ਫੰਗਸ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਜੋ ਫਰੂਟ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਅਮਨਦੀਪ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤਾਪਮਾਨ 36 ਤੋਂ 38 ਡਿਗਰੀ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਪਾਣੀ ਲਗਾਉਣਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦੇਣਾ ਹੈ।

ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਇਸ ਨੂੰ ਲੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਾਣੀ ਲਗਾਵਾਂਗੇ ਤਾਂ ਇਸ ਵਿਚ ਪਾਣੀ ਭਰ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਰੀੜ ਦੀ ਹੱਡੀ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਵੇਗਾ ਤੇ ਜੇ ਇਸ ਦੀ ਰੀੜ ਦੀ ਹੱਡੀ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਵੇਗਾ ਤਾਂ ਪੂਰਾ ਫਰੂਟ ਨਸ਼ਟ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪੂਰਾ ਫਰੂਟ ਹੀ ਰੀੜ ਦੀ ਹੱਡੀ ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹੈ। ਅਮਨਦੀਪ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਫਰੂਟ ਦਾ ਪੌਦਾ 20 ਤੋਂ 25 ਸਾਲ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕ ਪੋਲ ਤੇ ਚਾਰ ਪਲਾਟ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਅਮਨਦੀਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾ ਠੰਢ ਵਿਚ ਇਹ ਪਲਾਂਟ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਨਹੀਂ ਚੱਲਦਾ।ਜੇ ਤਾਪਮਾਨ 5 ਤੋਂ 50 ਡਿਗਰੀ ਤੱਕ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਚੱਲੇਗਾ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਸਪੈਸ਼ਲ ਖਾਦ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤੇ ਖਰਚਾ ਵੀ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿ ਕਿਹਾ ਜੇ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿਚ ਇਸ ਇਸਦੀ ਖੇਤੀ ਕਰਨੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇੰਟਰਕਰਪਿੰਗ ਕਰਨ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ 11 ਬਾਏ 7 ਤੇ ਲੱਗੇਗਾ ਅਤੇ ਸਾਢੇ 400 ਤੱਕ ਪੋਲ ਲੱਗੇ ਗਾ ਪਰ ਜੇ ਇੰਟਰਕਰੋਪਿੰਗ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਡਿਸਟੈਨਸ 9 ਤੋਂ ਸਾਢੇ 6 ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿਚ ਪੋਲ 500 ਤੱਕ ਲੱਗੇਗੀ।

ਅਮਨਦੀਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 3 ਸਾਲ ਤੱਕ ਇਕ ਪੋਲ ਤੋਂ 30 ਕਿਲੋ ਤੱਕ ਫਰੂਟ ਮਿਲੇਗਾ ਅਤੇ 5 ਸਾਲ ਤੱਕ ਇਹ 60 ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿਚੋਂ ਇਸ ਦੀ 10 ਤੋਂ 12 ਟਨ ਤੱਕ ਪ੍ਰਡਕਸ਼ਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਅਮਨਦੀਪ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਇਹ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨਾ ਹੈ ਤਾਂ ਹ ਪਲਾਂਟ ਪੂਰਾ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਹੀ ਇਸਦੀ ਗਰੋਥ ਵਧੀਆ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਹਨਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਮਾੜੀ ਮਿੱਟੀ ਵਿਚ ਵੱਧ ਹੁੰਦਾ ਹੈ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *